ปรึกษาฟรี 084-6764477 ปรึกษากฎหมายฟรี คุยกับทนายความฟรี สายตรงทนายความ ปรึกษาทนายฟรี ปรึกษาคดีความ ปรึกษาคดีฟรี ทนายอาสา ว่าความ สายด่วนทนายความ ทนายความใจดี ทนายชาวบ้าน ทนายคนจน ทนายศาล ทนายคลายทุกข์ ทนายขอแรง ทนายความสมุทรปราการ ทนายมืออาชีพ ทนายศาล ทนายจิตอาสา บริการทำบัญชี ตรวจสอบบัญชี ปรึกษาภาษี วางระบบบัญชี บัญชีรายเดือน ออกงบการเงิน ออดิจ audit CPA
กันยายน 25, 2016, 12:22:54 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ให้คำปรึกษาทางกฎหมาย ทนายอาสา ทนายขอแรง ทนายคลายทุกข์ ทนายชาวบ้าน ทนายใจดี ทนายคนจน ปรึกษาคดีความฟรี คุยกับทนายความใจดี ทนายศาล ทนายมืออาชีพ หาทนายฟรี ทนายตั้งใจทำงาน สายด่วนทนาย สายตรงทนาย ทนายคุณธรรม ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา ปรึกษาคดีความ บริการทำบัญชี ตรวจสอบบัญชี ปรึกษาภาษี วางระบบบัญชี บัญชีรายเดือน ออกงบการเงิน ออดิจ audit CPA

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] |   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการขอจดทะเบียนร้านค้าครับ  (อ่าน 2210 ครั้ง)
tatum
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 11:12:17 am »

สอบถามการขอจดทะเบียนร้านค้าครับ

จะเปิดร้านขายของยังไม่ได้จดทะเบียนเป็นร้านค้า

แล้วตอนนี้จะมีออเดอร์เข้ามา(ซึ่งจะทำให้รายได้ต่อปีมากกว่า1,800,000.-บาทตามหลักเกณฑ์ในประมวลรัษฎากร)

ซึ่งทางผู้ว่าจ้างต้องการVAT

ซึ่งทำให้เราต้องการที่จะต้องจดทะเบียนเป็นร้านค้า

เพื่อออกแวท(และจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม)ได้อย่างนี้แล้วจะสามารถ

1.จดทะเบียนร้านค้าได้ไหมครับหรือว่าเราต้องจดเป็นห้างฯ

2.ถ้าจดได้ในกรณีใดกรณีหนึ่งแล้วอย่างไหนจะคุ้มค่ากว่าไม่ถูกขูดรีดภาษีครับ

3.ต้องจดเป็นร้านค้าก่อนหรือจดเป็นภาษีมูลค่าเพิ่มก่อนครับ

4.ถ้าบ้านอยู่นนทบุรีแต่ร้านจะไปเปิดที่กทม.ก็ต้องไปจดที่เขตของกทม.ใช่ไหมครับ

5.ขอบคุณนะครับ
tatum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 11:36:22 am »

แก้ไขเพิ่มเติมนะครับรายรับจริง 8,000,000.- ต่อปีตามหลักเกณฑ์ในประมวลรัษฎากร
ส่วนที่เป็นเกินล้านแปดนั้นเป็นกำไรโดยประมาณครับ
หน้า: [1] |   ขึ้นบน
  พิมพ์