ปรึกษาฟรี 084-6764477 ปรึกษากฎหมายฟรี คุยกับทนายความฟรี สายตรงทนายความ ปรึกษาทนายฟรี ปรึกษาคดีความ ปรึกษาคดีฟรี ทนายอาสา ว่าความ สายด่วนทนายความ ทนายความใจดี ทนายชาวบ้าน ทนายคนจน ทนายศาล ทนายคลายทุกข์ ทนายขอแรง ทนายความสมุทรปราการ ทนายมืออาชีพ ทนายศาล ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา
พฤศจิกายน 22, 2014, 11:16:58 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ให้คำปรึกษาทางกฎหมาย ทนายอาสา ทนายขอแรง ทนายคลายทุกข์ ทนายชาวบ้าน ทนายใจดี ทนายคนจน ปรึกษาคดีความฟรี คุยกับทนายความใจดี ทนายศาล ทนายมืออาชีพ หาทนายฟรี ทนายตั้งใจทำงาน สายด่วนทนาย สายตรงทนาย ทนายคุณธรรม ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา ปรึกษาคดีความ สอบถามข้อกฎหมายและปัญหาการถูกดำเนินคดี

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] |   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการขอจดทะเบียนร้านค้าครับ  (อ่าน 2017 ครั้ง)
tatum
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 11:12:17 am »

สอบถามการขอจดทะเบียนร้านค้าครับ

จะเปิดร้านขายของยังไม่ได้จดทะเบียนเป็นร้านค้า

แล้วตอนนี้จะมีออเดอร์เข้ามา(ซึ่งจะทำให้รายได้ต่อปีมากกว่า1,800,000.-บาทตามหลักเกณฑ์ในประมวลรัษฎากร)

ซึ่งทางผู้ว่าจ้างต้องการVAT

ซึ่งทำให้เราต้องการที่จะต้องจดทะเบียนเป็นร้านค้า

เพื่อออกแวท(และจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม)ได้อย่างนี้แล้วจะสามารถ

1.จดทะเบียนร้านค้าได้ไหมครับหรือว่าเราต้องจดเป็นห้างฯ

2.ถ้าจดได้ในกรณีใดกรณีหนึ่งแล้วอย่างไหนจะคุ้มค่ากว่าไม่ถูกขูดรีดภาษีครับ

3.ต้องจดเป็นร้านค้าก่อนหรือจดเป็นภาษีมูลค่าเพิ่มก่อนครับ

4.ถ้าบ้านอยู่นนทบุรีแต่ร้านจะไปเปิดที่กทม.ก็ต้องไปจดที่เขตของกทม.ใช่ไหมครับ

5.ขอบคุณนะครับ
tatum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 11:36:22 am »

แก้ไขเพิ่มเติมนะครับรายรับจริง 8,000,000.- ต่อปีตามหลักเกณฑ์ในประมวลรัษฎากร
ส่วนที่เป็นเกินล้านแปดนั้นเป็นกำไรโดยประมาณครับ
หน้า: [1] |   ขึ้นบน
  พิมพ์