ปรึกษาฟรี 084-6764477 ปรึกษากฎหมายฟรี คุยกับทนายความฟรี สายตรงทนายความ ปรึกษาทนายฟรี ปรึกษาคดีความ ปรึกษาคดีฟรี ทนายอาสา ว่าความ สายด่วนทนายความ ทนายความใจดี ทนายชาวบ้าน ทนายคนจน ทนายศาล ทนายคลายทุกข์ ทนายขอแรง ทนายความสมุทรปราการ ทนายมืออาชีพ ทนายศาล ทนายจิตอาสา บริการทำบัญชี ตรวจสอบบัญชี ปรึกษาภาษี วางระบบบัญชี บัญชีรายเดือน ออกงบการเงิน ออดิจ audit CPA
ธันวาคม 04, 2016, 10:50:14 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ให้คำปรึกษาทางกฎหมาย ทนายอาสา ทนายขอแรง ทนายคลายทุกข์ ทนายชาวบ้าน ทนายใจดี ทนายคนจน ปรึกษาคดีความฟรี คุยกับทนายความใจดี ทนายศาล ทนายมืออาชีพ หาทนายฟรี ทนายตั้งใจทำงาน สายด่วนทนาย สายตรงทนาย ทนายคุณธรรม ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา ปรึกษาคดีความ บริการทำบัญชี ตรวจสอบบัญชี ปรึกษาภาษี วางระบบบัญชี บัญชีรายเดือน ออกงบการเงิน ออดิจ audit CPA

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] |   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาซื้อขายรถ  (อ่าน 3810 ครั้ง)
tiwang00000
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 06:16:53 pm »

ดิฉันทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวอยุ่ที่สถานีอนามัยแห่งหนึ่ง เมื่อก่อนดิฉันค้าขายจึงต้องซื้อรถกระบะ 1คันเมื่อปี 40 เพื่อค้าขาย สัญญาเช่าซื้อ 60เดือนและผ่อนไปได้ประมาณ หนึ่งปีกว่า และส่งไม่ไหว เพราะเกิดภาวะเศรษฐกิจฟองสบู่แตก จึงได้ขายต่อให้แก่ผู้ซื้ออีกคนโดยผ่านทางบริษัทที่เราซื้อรถมา แต่ไม่ได้ทำสัญญาใหม่ ( มารู้ทีหลังว่าโดนหลอก ) เพราะช่วงนั้นบริษัทหลักทรัพย์ก็เจ๊งเหมือนกัน โดนบริษัทแม่ซื้อไปอะไรประมาณนี้แหละ ขายรถให้อีกคนหนึ่งไปแต่เค้าทำรถเราหาย เราไปตามหาก็แจ้งความรถหายแล้ว ต่อมาก็โดนฟ้องศาล เมื่อปี44  ศาลได้ตัดสินแล้วให้จ่ายเดือนละหนึ่งพันบาท แต่ดิฉันก็ไม่ได้จ่ายเพราะไม่มีเงิน ตอนนั้นทำงานไม่แน่นอนเงินเดือนก็นิดเดียว สามีก็ตกงาน จนกระทั่ง ยี่สิบปีผ่านไป ก็มีหมายศาลเดิมจากศาลที่ทางทนายถ่ายเอกสารส่งมาให้ทุกๆ ห้าปี  และปีนี้ ทางทนายได้โทรมาบอกให้ทางเราทำหนังสือแจ้งให้ชำระเงินเป็นรายเดือน  เดือนละเท่าไหร่แล้วแต่ทางเราแจ้งไปทางบริษัทจะเป็นผู้พิจารณา แตปัจจุบันผู้ค้ำได้เสียชีวิตลงแล้ว เราจะไม่จ่ายได้มั๊ยคะ เพราะไม่มีจริงๆ เงินเดือนก็นิดเดียวลูกชายก็เรียนอยู่ทั้งสองคน ทรัพย์สินทางดิฉันก็ไม่มีไรก็เหลือแต่รถจักรยานยนต์เก่าๆหนึ่งคัน ที่ดินก็ไม่มี ทางผู้ค้ำก็มีที่ดินผืนเดียว ติดจำนองธนาคารด้วยคะ อยากถามว่า
  1 ทางบริษัทจะทำอย่างไรกับเราต่อไปถ้าเราไม่ทำเรื่องจ่าย
  2 แล้วผู้ค้ำจะโดนยึดที่ดินมั๊ยคะเพราะที่ดินปัจจุบันติดจำนองกับธนาคาร
  3 แล้วจะมีปัญหาอะไรตามมาอีกมั๊ยคะถ้าโดนฟ้องล้มละลาย ดิฉันจะโดนออกจากงานมั๊ยคะ
  4 แล้วสามีและบุตรจะโดนฟ้องด้วยมั๊ยคะ
  5 ถ้าเราทำเรื่องเข้าไปก็แสดงว่าเรายินยิมชดใช้ใช่มั๊ยคะ
ทนายอาสา
ทนายความ
Administrator
สมาชิกว่างงาน

ทนายอาสา ปรึกษาคดีฟรี

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 06:23:53 pm »

ไม่บังคับคดีภายใน ๑๐ ปีนับจากวันที่ศาลมีคำพิพากษา
คดีหมดระยะเวลาบังคับเอาทรัพย์จากเราแล้วครับ

ผู้ค้ำตาย อายุความบังคับจากทายาท คือ ๑ ปี

ปล.ผมงงว่าคุณขายรถไปเมื่อปี ๔๐
แล้วตอนท้ายบอกว่า ผ่านมา ๒๐ ปีแล้ว
ตกลงว่ากี่ปีครับ

สายด่วนทนายความ  084-676-4477
tiwang00000
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 04:18:07 pm »

ขอโทษคะ สิบปีคะ ตกลงคดีความไม่ต่อเนื่องใช่มั๊ยคะ แต่ปัจจุบัน ผ่านมา 10 ปี ยังมีโทรศัพท์ติดต่อเข้ามาให้เราชำระหนี้โดยให้เราส่งเป็นงวดๆ เราไม่จ่ายได้มั๊ยคะ คือแสดงว่าเราไม่ต้องทำอะไรเลยใช่มั๊ยคะ เค้ายังบอกว่าเราเป็นคดีดำหรือแดงอะไรเนี่ยคะ
   คดีดำหมายถึง............
   คดีแดงหมายถึง...........
   แล้วเราไม่ต้องทำอะไรกับคดีเลยใช่มั๊ยคะ ทางบริษัทรถจะฟ้องเราอีกมั๊ยคะ
ทนายอาสา
ทนายความ
Administrator
สมาชิกว่างงาน

ทนายอาสา ปรึกษาคดีฟรี

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:22:01 pm »

ถ้าเกิน ๑๐ ปีแล้ว หมดระยะเวลาบังคับคดีแล้วครับ ไม่ต้องชำระหนี้แล้ว....จบแล้วครับ

คดีดำ คือ การนับลำดับการรับฟ้องคดีในตอนแรก
คดีแดง คือ ศาลชั้นต้นได้มีคำพิพากษาแล้ว (นับตามลำดับ)

สายด่วนทนายความ  084-676-4477
หน้า: [1] |   ขึ้นบน
  พิมพ์