ปรึกษาฟรี 084-6764477 ปรึกษากฎหมายฟรี คุยกับทนายความฟรี สายตรงทนายความ ปรึกษาทนายฟรี ปรึกษาคดีความ ปรึกษาคดีฟรี ทนายอาสา ว่าความ สายด่วนทนายความ ทนายความใจดี ทนายชาวบ้าน ทนายคนจน ทนายศาล ทนายคลายทุกข์ ทนายขอแรง ทนายความสมุทรปราการ ทนายมืออาชีพ ทนายศาล ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา
พฤศจิกายน 21, 2014, 09:02:40 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ให้คำปรึกษาทางกฎหมาย ทนายอาสา ทนายขอแรง ทนายคลายทุกข์ ทนายชาวบ้าน ทนายใจดี ทนายคนจน ปรึกษาคดีความฟรี คุยกับทนายความใจดี ทนายศาล ทนายมืออาชีพ หาทนายฟรี ทนายตั้งใจทำงาน สายด่วนทนาย สายตรงทนาย ทนายคุณธรรม ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา ปรึกษาคดีความ สอบถามข้อกฎหมายและปัญหาการถูกดำเนินคดี

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] |   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาซื้อขายรถ  (อ่าน 3120 ครั้ง)
tiwang00000
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 06:16:53 pm »

ดิฉันทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวอยุ่ที่สถานีอนามัยแห่งหนึ่ง เมื่อก่อนดิฉันค้าขายจึงต้องซื้อรถกระบะ 1คันเมื่อปี 40 เพื่อค้าขาย สัญญาเช่าซื้อ 60เดือนและผ่อนไปได้ประมาณ หนึ่งปีกว่า และส่งไม่ไหว เพราะเกิดภาวะเศรษฐกิจฟองสบู่แตก จึงได้ขายต่อให้แก่ผู้ซื้ออีกคนโดยผ่านทางบริษัทที่เราซื้อรถมา แต่ไม่ได้ทำสัญญาใหม่ ( มารู้ทีหลังว่าโดนหลอก ) เพราะช่วงนั้นบริษัทหลักทรัพย์ก็เจ๊งเหมือนกัน โดนบริษัทแม่ซื้อไปอะไรประมาณนี้แหละ ขายรถให้อีกคนหนึ่งไปแต่เค้าทำรถเราหาย เราไปตามหาก็แจ้งความรถหายแล้ว ต่อมาก็โดนฟ้องศาล เมื่อปี44  ศาลได้ตัดสินแล้วให้จ่ายเดือนละหนึ่งพันบาท แต่ดิฉันก็ไม่ได้จ่ายเพราะไม่มีเงิน ตอนนั้นทำงานไม่แน่นอนเงินเดือนก็นิดเดียว สามีก็ตกงาน จนกระทั่ง ยี่สิบปีผ่านไป ก็มีหมายศาลเดิมจากศาลที่ทางทนายถ่ายเอกสารส่งมาให้ทุกๆ ห้าปี  และปีนี้ ทางทนายได้โทรมาบอกให้ทางเราทำหนังสือแจ้งให้ชำระเงินเป็นรายเดือน  เดือนละเท่าไหร่แล้วแต่ทางเราแจ้งไปทางบริษัทจะเป็นผู้พิจารณา แตปัจจุบันผู้ค้ำได้เสียชีวิตลงแล้ว เราจะไม่จ่ายได้มั๊ยคะ เพราะไม่มีจริงๆ เงินเดือนก็นิดเดียวลูกชายก็เรียนอยู่ทั้งสองคน ทรัพย์สินทางดิฉันก็ไม่มีไรก็เหลือแต่รถจักรยานยนต์เก่าๆหนึ่งคัน ที่ดินก็ไม่มี ทางผู้ค้ำก็มีที่ดินผืนเดียว ติดจำนองธนาคารด้วยคะ อยากถามว่า
  1 ทางบริษัทจะทำอย่างไรกับเราต่อไปถ้าเราไม่ทำเรื่องจ่าย
  2 แล้วผู้ค้ำจะโดนยึดที่ดินมั๊ยคะเพราะที่ดินปัจจุบันติดจำนองกับธนาคาร
  3 แล้วจะมีปัญหาอะไรตามมาอีกมั๊ยคะถ้าโดนฟ้องล้มละลาย ดิฉันจะโดนออกจากงานมั๊ยคะ
  4 แล้วสามีและบุตรจะโดนฟ้องด้วยมั๊ยคะ
  5 ถ้าเราทำเรื่องเข้าไปก็แสดงว่าเรายินยิมชดใช้ใช่มั๊ยคะ
ทนายอาสา
ทนายความ
Administrator
สมาชิกว่างงาน

ทนายความฟรี

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 06:23:53 pm »

ไม่บังคับคดีภายใน ๑๐ ปีนับจากวันที่ศาลมีคำพิพากษา
คดีหมดระยะเวลาบังคับเอาทรัพย์จากเราแล้วครับ

ผู้ค้ำตาย อายุความบังคับจากทายาท คือ ๑ ปี

ปล.ผมงงว่าคุณขายรถไปเมื่อปี ๔๐
แล้วตอนท้ายบอกว่า ผ่านมา ๒๐ ปีแล้ว
ตกลงว่ากี่ปีครับ

สายด่วนทนายความ  084-676-4477
tiwang00000
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 04:18:07 pm »

ขอโทษคะ สิบปีคะ ตกลงคดีความไม่ต่อเนื่องใช่มั๊ยคะ แต่ปัจจุบัน ผ่านมา 10 ปี ยังมีโทรศัพท์ติดต่อเข้ามาให้เราชำระหนี้โดยให้เราส่งเป็นงวดๆ เราไม่จ่ายได้มั๊ยคะ คือแสดงว่าเราไม่ต้องทำอะไรเลยใช่มั๊ยคะ เค้ายังบอกว่าเราเป็นคดีดำหรือแดงอะไรเนี่ยคะ
   คดีดำหมายถึง............
   คดีแดงหมายถึง...........
   แล้วเราไม่ต้องทำอะไรกับคดีเลยใช่มั๊ยคะ ทางบริษัทรถจะฟ้องเราอีกมั๊ยคะ
ทนายอาสา
ทนายความ
Administrator
สมาชิกว่างงาน

ทนายความฟรี

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:22:01 pm »

ถ้าเกิน ๑๐ ปีแล้ว หมดระยะเวลาบังคับคดีแล้วครับ ไม่ต้องชำระหนี้แล้ว....จบแล้วครับ

คดีดำ คือ การนับลำดับการรับฟ้องคดีในตอนแรก
คดีแดง คือ ศาลชั้นต้นได้มีคำพิพากษาแล้ว (นับตามลำดับ)

สายด่วนทนายความ  084-676-4477
หน้า: [1] |   ขึ้นบน
  พิมพ์