ปรึกษาฟรี 084-6764477 ปรึกษากฎหมายฟรี คุยกับทนายความฟรี สายตรงทนายความ ปรึกษาทนายฟรี ปรึกษาคดีความ ปรึกษาคดีฟรี ทนายอาสา ว่าความ สายด่วนทนายความ ทนายความใจดี ทนายชาวบ้าน ทนายคนจน ทนายศาล ทนายคลายทุกข์ ทนายขอแรง ทนายความสมุทรปราการ ทนายมืออาชีพ ทนายศาล ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา
กันยายน 03, 2014, 09:03:17 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ให้คำปรึกษาทางกฎหมาย (16.00-19.30 น.เฉพาะช่วง กค-ตค 57 นี้) ทนายอาสา ทนายขอแรง ทนายคลายทุกข์ ทนายชาวบ้าน ทนายใจดี ทนายคนจน ปรึกษาคดีความฟรี คุยกับทนายความใจดี ทนายศาล ทนายมืออาชีพ หาทนายฟรี ทนายตั้งใจทำงาน สายด่วนทนาย สายตรงทนาย ทนายคุณธรรม ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา ปรึกษาคดีความ สอบถามข้อกฎหมายและปัญหาการถูกดำเนินคดี

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] |   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะฟ้องใครได้บ้างครับ  (อ่าน 2282 ครั้ง)
อ้อด
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 11:31:57 pm »

เรียนปรึกษาครับ คือเรื่องมีอย่างนี้ครับ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมือวันที่ 5/7/2554  ผมได้พาพนักงานของบริษัทฯ (ผมเป็นเจ้าของบริษัท)5 คนรวมผมไปทาน

อาหารที่ร้านบ้านโรงเหล้าเวียงจันทร์ รังสิต ตั้งแต่เลาประมาณสี่ทุ่ม จนถึงประมาณตีสอง ระหว่างการนั้นก็มีการชนแก้วกันกับเพื่อนข้างโต๊ะบ้าง จีบหญิงบ้าง

ตามประสาคนดื่มกิน ซึ่งก็ได้มีการ์ดของร้านเข้ามาตักเตือน และก็เลิกรากันไป และผมก็ออกไปสูบบุหรี่ด้านนอกเสร็จก็กลับเข้ามา นั่งที่โต๊ะ ก็มีการ์ดของร้าน

ตรงปรี่เข้ามาที่ผมและกระชากคอเสื้อผมและพยายามเอาตัวผมไปนอกร้าน แต่พนักงานของผมที่ไปด้วยกันไม่ยอมก็มีการชุลมุนกันเกิดขึ้น ผมรู้ตัวอีกครั้งก็

นอนอยู่ที่ลานจอดรถของร้าน และพนักงานของผมอีกสองคน นอนอยู่ข้างๆกัน และมีการ์ดของร้านประมารสิบกว่าคนเตะกระทืบ เอาเท้าเหยียบหัว ผมและ

พนักงาน  และก็มีการค้นตัว หยิบกระเป๋าเงิน โทรศัพท์ กุญแจรถ ของผมและพนักงานของผมไป หลังจากซ้อมอยู่ประมาณครึ่งชั่วโมง (โงหัวไม่ขึ้นเลยครับ ลุก

มาก็โดนเตะให้นอนต่อ) หลังจากนั้นก็พาตัวผมไปคุยกับหัวหน้าหรือเจ้าของร้าน(ไม่รู้ว่าเป็นใครครับเพราะโดนหนัก) ก็มีการคุยกันและกล่าวหา ว่าผมกับ

พนักงานที่ไปทำลายข้าวของร้านพัง ต้องชดใช้ค่าเสียหาย 10,000 บาท ผมก็บอกว่าผมไม่มีเงินขนาดนั้นหรอก แต่มีอยู่ใบบัตรเอทีเอ็ม เข้าก็เลยพาไปกดเงิน

ที่ตู้เอทีเอ็ม (ยอมรับว่าตอนนั้นผมกลัวเขาทำร้ายอีกก็เลยยอมไปกดเงินให้) และกลับมาเขาก็เอากระดาษมาเขียนว่า"ข้าพเจ้า ได้ทำข้าวของเขาเสียหาย และ

ยินยอมชดใช้เป็นจำนวนเงิน 10,000 บาท และไม่ติดใจเอาความใดๆอีก แล้ว ลงชื่อผมและพนักงานที่โดนซ้อมอีกสองคน ก่อนจะกลับผมก็ทวงถามโทรศัพท์

ของผม(IPHONE4) เขาก็บอกไม่รู้ไม่มี มั่วหรือเปล่า ผมมาที่รถผม ก็ปรากฏว่ารถโดนรื้อค้นข้าวของในรถ ผมก็ออกมาจากร้านและไปโรงพักเวลา

ประมาณตีสามกว่าๆ  แต่ไม่พบใครก็เลยกลับบ้าน
วันรุ่งขึ้นผมก็ไปแจ้งความ ว่าโดนทำร้ายและชิงทรัพย์ ตำรวจก็ส่งผมไปตรวจร่างกาย และมาลงบันทึกประจำวัน
คำถามที่ผมอยากรู้คือผมจะฟ้องคดีเอาความใครได้บ้าง (เจ้าของร้าน,พนักงานของร้านที่ทำร้ายผม)  และจะแจ้งความคดีอะไรได้บ้าง ถ้าเป็นคดีจะเอาผิดใคร

ได้ไหม
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
อ้อด (นามแฝง)
ทนายอาสา
ทนายความ
Administrator
สมาชิกว่างงาน

ทนายความฟรี

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:57:39 am »

เอาผิดคนที่กระรุมกระทืบคุณนั่นแหละ และก็คนที่เอามือถือเอากุญแจรถคุณไป
พูดง่ายๆว่าจำหน้าใครได้ ก็เอาคนนั้นแหละ

สำหรับข้อความที่เขียนว่าไม่เอาเรื่องนั้น ใช้บังคับไม่ได้
หมายความว่า แม้จะมีหรือเขียนข้อความนั้น ก็เอาผิดกับคนที่มาทำร้ายเราได้

ข้อหา ปล้นทรัพย์ (ตั้งแต่ ๓ คน)
และก็ลักทรัพย์ (คนของในรถ)
กรรโชก (ไปกดเงิน)
พูดง่ายๆว่า ความผิดหลายกระทงครับ

สายด่วนทนายความ  084-676-4477
อี๊ด\"บ้านเวียงจันทร์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:02:50 pm »

ขอชี้แจ้ง  กราบขอโทษและขออภัยในเหตุการครั้งนี้ดัวยครับ  ("อี๊ด"ตัวแทนโรงเหล้าบ้านเวียงจันทร์) เหตุการที่เกิดขึ้นในครั้งนี้ทาง โรงเหล้าบ้านเวียงจันทร์ ได้ทำการติดต่อกับทางผู้เสียหาย(คุญอ้อด)แล้ว และชดใช้ค่าเสียหายตามความพอใจและเหมาะสมกับทางกลุ่ม(คุญอ้อด) โดยทางเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ดูแลพื้นที่นั้นๆได้เป็นพยานสื่อกลางและไกล่เกลี่ยเป็นที่เรียบร้อยดีแล้ว เมื่อวันที่15/7/54 ครับ    และทางโรงเหล้าบ้านเวียงจันทร์ได้ทำการแก้ไขปรับปรุงเรื่องการ์ดที่ใช้กำลังเป็นเครื่องตัดสินใหม่หมดแล้ว  โดยการเปลี่ยนการ์ดใหม่ทั้งหมด และมิให้เกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีกเด็ดขาด..!             กราบประทานโทษและขอโทษขอชี้แจ้งกับท่านเจ้าของพื้นที่เวป ผู้เสียหายและผู้อ่านรวมถึงลูกค้าทุกๆท่านไว้ ณ.ที่นี้ด้วย                                                                                                                    กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง                                                                                                                ("อี๊ด"ตัวแทนโรงเหล้าบ้านเวียงจันทร์) นามแฝง
หน้า: [1] |   ขึ้นบน
  พิมพ์