คดีแพ่ง

(1/2) > >>

ta_get:
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องใคร่ขอความอนุเคราะห์ในด้านคำปรึกษาครับ

เรื่องมีอยู่ว่าแม่ผมโดนฟ้องคดี โกงเจ้าหนี้เมื่อปี 2552 แต่ประณีประนอมโดยทะยอยจ่ายมาตลอด (ตอนนั้น แม่ ขายน้ำปั่น)
จนเกิดปัญหา เมื่อพ่อผม โอนโฉนดบ้านที่อยู่อาศัยให้ผมในช่วงที่อยู่ในคดีความ
ทางเจ้าหนี้ เลยฟ้องข้อหายักยอกถ่ายเททรัพย์สินทั้งสามคน คือ พ่อ แม่ และ ผม เป็นคดีอาญา
หลังจากที่เจ้าหนี้ฟ้อง พ่อ แม่ ผม เราเลยหยุดชำระหนี้ ให้กับเจ้าหนี้ทันที จนถึงปัจจุบันนี้ครับ
คำสั่งศาลตัดสิน (เรื่องยื่นถึง ฏีกา)  พ่อ โดนจำคุก 3เดือน ในปี 53 ( พ่อ พ้นโทษแล้วครับ )

*พอมาวันที่17 กันยายน 2554 มีคำสั่งจากศาลคดีแพ่งฟ้องจำเลยที่1คือ พ่อ จำเลยที่2คือ ตัวผม
คำสั่งให้โอนโฉนดบ้านที่อยู่อาศัยคืนให้เป็นชื่อของพ่อ
ผมควรทำอย่างไรดีครับ - จัดการโอนคืนให้พ่อเลย หรือ รอคำสั่งศาลก่อน ครับ
เพราะในหมายศาล ระบุนัดเจรจา 8 พฤศจิกายน 2554 และ ฟังคำสั่ง วันที่ 14 พฤศจิกายน 2554
ผมควรจะไปยื่นหมายศาลที่ได้รับ ต่อทางศาลหรือไม่ อย่างไรครับ หรืออยู่เฉยๆให้ทางศาลใช้อำนาจศาลโอน
และในหมายระบุ วันนัดเจรจา 8 พฤศจิกายน 2554 และ ฟังคำสั่ง วันที่ 14 พฤศจิกายน 2554 ผมควรไปหรือไม่ครับ
ผมควรมีทนายด้วยไหมครับ
**ตอนนี้แม่ผมค้างหนี้ที่ต้องชำระอยู่อีก 9แสนกว่าบาท พ่อและแม่ ไม่มีรายได้ครับ
ผมมีรายได้เพียงคนเดียวในครอบครัวต้องดูแล พ่อ แม่ ย่า และหลานอีก 1คน
คงไม่มีทางหาเงินมาผ่อนชำระต่อเดือนให้ เจ้าหนี้ได้

ขอความอนุเคราะห์ช่วยชี้ทางออกให้ด้วยครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ทนายอาสา:
แสดงว่าเจ้าหนี้ร้องขอเพิกถอนนิติกรรมที่ทำให้เจ้าหนี้เสียเปรียบ
ดังนั้นคุณต้องโอนคืนตามคำสั่งศาลครับ

โอนกลับตามคำพิพากษาทันทีครับ
มาถึงขนาดนี้แล้ว พ่อโดนจำคุกไปแล้ว
คุณยังจะตุกติกอีก
คุณอาจโดนดำเนินคดีอาญาได้อีกคนนะครับ

ta_get:
อ้างจาก: ทนายความ ที่ กันยายน 21, 2011, 08:01:43 am

แสดงว่าเจ้าหนี้ร้องขอเพิกถอนนิติกรรมที่ทำให้เจ้าหนี้เสียเปรียบ
ดังนั้นคุณต้องโอนคืนตามคำสั่งศาลครับ

โอนกลับตามคำพิพากษาทันทีครับ
มาถึงขนาดนี้แล้ว พ่อโดนจำคุกไปแล้ว
คุณยังจะตุกติกอีก
คุณอาจโดนดำเนินคดีอาญาได้อีกคนนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ
แสดงว่าหลังจากฟังคำสั่งศาลวันที่ 14 พฤศจิกายน 2554แล้วถึงโอนใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
ขอความอนุเคราะห์อีกครั้งครับ

ta_get:
ขอความอนุเคราะห์ คุณทนาย ช่วยอธิบายความให้ผมได้เข้าใจด้วยครับ.

1.คดีแพ่งของพ่อกับผมนี้ จะมีโอกาสถูกศาลสั่งจำคุกได้ใช่ไหมครับ
2.ขั้นตอนในการสั่งจำคุกจะเป็นลักษณะรูปการณ์อย่างไรครับ
3.ถ้าจำเลยที่2ไม่ยอมโอนตามคำสั่งศาลแพ่งจะมีโทษตามกฏหมายอย่างไรบ้างครับ

ปล.ผมมิได้คิดที่จะคดโกงเจ้าหนี้ หรือ ตุกติกแต่ประการใด แต่ผมยังไม่เข้าใจในโทษของคดีนี้
จึงใคร่ขอความอนุเคราะห์ จากคุณทนายช่วยอธิบายความให้ผมได้เข้าใจด้วยเถอะครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ทนายอาสา:
บอกตรงนี้คงได้ข้อมูลไม่ครบ
เพราะต้องดูว่าเค้าฟ้องเรื่องอะไร
แล้วเป็นคดีอะไร แพ่งหรืออาญา

แล้วทนายของคุณว่าไง
ลำพังถามตรงนี้ ข้อมูลอาจไม่ถูกต้อง
เพราะคุณจะถามเท่าที่คุณสงสัยเท่านั้น
แต่ข้อเท็จจริงในคดี ผมไม่อาจรู้ได้เลย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป