ปรึกษาฟรี 084-6764477 ปรึกษากฎหมายฟรี คุยกับทนายความฟรี สายตรงทนายความ ปรึกษาทนายฟรี ปรึกษาคดีความ ปรึกษาคดีฟรี ทนายอาสา ว่าความ สายด่วนทนายความ ทนายความใจดี ทนายชาวบ้าน ทนายคนจน ทนายศาล ทนายคลายทุกข์ ทนายขอแรง ทนายความสมุทรปราการ ทนายมืออาชีพ ทนายศาล ทนายจิตอาสา บริการทำบัญชี ตรวจสอบบัญชี ปรึกษาภาษี วางระบบบัญชี
ธันวาคม 14, 2017, 01:48:10 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ปรึกษาทนายฟรี 084-676-4477 ให้คำปรึกษาทางกฎหมาย ทนายอาสา ทนายขอแรง ทนายคลายทุกข์ ทนายชาวบ้าน ทนายใจดี ทนายคนจน ปรึกษาคดีความฟรี คุยกับทนายความใจดี ทนายศาล ทนายมืออาชีพ หาทนายฟรี ทนายตั้งใจทำงาน สายด่วนทนาย สายตรงทนาย ทนายคุณธรรม ทนายเก่งๆ ทนายจิตอาสา ปรึกษาคดีความ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 6 |   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ** คำแนะนำสำหรับน้องใหม่ ที่จะก้าวมาเรียนคณะนิติศาสตร์ **  (อ่าน 106463 ครั้ง)
ทนายอาสา
ทนายความ
Administrator
สมาชิกว่างงาน

ทนายอาสา ปรึกษาคดีฟรี

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 11:43:50 am »

ก่อนอื่นต้องขอต้อนรับเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม ในรั้ว นิติศาสตร์ รามคำแหง...
การเรียนนิติฯ ราม นั้น แตกต่างกับการเรียนคณะอื่นๆ กล่าวคือ
การตอบข้อสอบในวิชากฎหมาย เป็นแบบอัตนัยทั้งหมด ไม่มี ก ข ค ง ให้แม้แต่วิชาเดียว
เว้นแต่วิชานิติเวชที่เป็น ก ข ค

การเรียนคณะนิติฯ สิ่งที่ควรทำเป็นอย่างยิ่งคือ
1) พยายามเข้าฟังบรรยายให้ครบทุกวิชา ทุก ชม. และทุก sec
2) อ่านหนังสือ เรียนของรามเป็นหลัก และ หาหนังสือภายนอกมาเสริมถ้าต้องการหาความรู้เพิ่ม
และหัดทำข้อสอบเก่าๆ ย้อนหลังไปสัก 5-6 ปี ทำบ่อยๆจนชินและจำได้ว่าถ้าถามแบบนี้จะตอบแบบไหน
3) หาฎีกาตามเวปไซค์ต่างๆ เช่น เวปของศาลฎีกา ดูฎีกาในเรื่องที่เราเรียน
หรือ ฎีกาอื่นๆประกอบความเข้าใจ
4) พยายามหาเพื่อนที่เรียนคณะเดียวกัน ไว้แลกเปลี่ยนความรู้ หรือ วิชาที่เราไม่เข้าใจไว้สัก 3-4 คนก็พอ
5) ถ้าถามว่า การไปติวสำคัญหรือไม่ ก็สุดแล้วแต่สมองของแต่ละคน
บางคนไม่ติวสอบผ่านได้ง่ายๆ บางคนติวแล้วก็ยังตก ดังนั้น เรื่องติวก็ขึ้นอยู่กับ
ความต้องการของสมองเป็นหลัก (ผมไม่เคยติวเลยสักวิชาตั้งแต่เรียนนิติฯราม)
6) การลงทะเบียนควรดูวันสอบของแต่ละวิชาเป็นหลัก และอย่าให้สอบติดกันจนเกินไป
เช่น สอบทุกวันติดๆ กัน ไม่ควรลงทะเบียนแบบนี้อย่างยิ่ง
สิ่งที่ควรทำคือ อย่างน้อย ควรมีเว้นห่าง 2 วัน เช่น สอบวันจันทร์ วิชาต่อไป ควรสอบวันพฤหัส
หรืออย่างน้อย ก็น่าจะเป็นวันพุธ
7) การลงทะเบียนเรียน ทางคณะมิได้จำกัดว่าต้องลงเรียงไปตามรหัสวิชาเท่านั้น
คุณสามารถลงวิชาข้ามชั้นปีได้ เช่น lw101 , lw201 , lw 206 , lw301 , lw401 ก็ได้
ข้อดีของการลงแบบนี้คือ คุณจะกำหนด และ ดูวันสอบได้เป็นหลัก เพราะว่ามีเวลาห่างกัน
แต่ข้อเสียคือ บางวิชาคุณต้องผ่านวิชาในรหัสอื่นมาก่อนจึงจะเรียนได้เข้าใจ ถ้าคุณลง
ข้ามไปข้ามมา ความรู้ที่ได้จะไม่ต่อเนื่องกัน หรือถ้าจะทำความเข้าใจกับวิชาที่ลงยากสักหน่อย
เพราะยังไม่ได้เรียนวิชาที่ต้องมีพื้นฐานมาก่อน
เช่น คุณยังเก็บวิชาแพ่งได้เพียง 2 ตัว แต่ไปลง ป.วิ.แพ่ง 2 ตัว ก่อน หรือ อาญา 1 ถึง 3
ยังไม่ลง แต่ไปลงวิชา ป.วิ.อาญา 1 และ 2 ก่อน
แบบนี้ไม่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะ ความรู้พื้นฐานในกฎหมาย ยังไม่แน่นพอจะเข้าใจ..

กลุ่มวิชาที่คนส่วนใหญ่คิดว่าง่าย ( อาจยากสำหรับหลายคน ) มีดังนี้
LW101 , LW102 , LW209 , LW210 , LW211 , LW212 , LW303, LW305 , LW403(บางคน)

กลุ่มวิชาที่ยากง่ายในระดับเดียวกัน มีดังนี้
LW103 , LW203 , LW204 , LW206 , LW207 , LW208 , LW301 , LW302
LW304 , LW310 , LW311 , LW313, LW402 , LW406 , LW401

กลุ่มวิชาที่หลายคนบอกว่ายากหรือสถิติการสอบของบางคนมากกว่า 10 ครั้งขึ้นไปจึงจะผ่าน
(บางคนครั้งเดียวผ่าน หรือ ไม่ก็ง่ายสำครับบางคน )มีดังนี้
LW201 , LW202 , LW205 , LW213 , LW306 , LW307 , LW308 , LW309
LW312 , LW314 , LW403(สำหรับบางคน) , LW404 , LW405(วิชานี้อาจง่าย)

ส่วนกลุ่มวิชาเลือก ต้องติดตามเอาเองว่า เราจะไปประกอบอาชีพทางใด
ควรเลือกวิชาเลือกให้เหมาะแก่ความรู้ที่จะได้ อย่าพยายามเลือกเพราะผ่านง่าย
บางคน(เกือบทุกคน)เลือกเรียนเพราะผ่านง่ายเป็นหลัก
ก็สุดแล้วแต่จะนำไปตัดสินใจในการลงวิชาเลือกนะครับ

คราวนี้มาดูว่า วิชาที่สามารถลงเรียนควบคู่ด้วยกันได้ เพราะเนื้อหาวิชาใกล้เคียงกัน
หรือพูดง่ายๆว่า ต้องใช้วิชานั้นๆด้วยในการเรียนอีกวิชาหนึ่งประกอบ เช่น
LW102 + LW203
LW204 + LW402
LW205 + LW208 + LW206
LW206 + LW301
LW304 + LW311
LW211 + LW302
LW313 + LW310
LW312 + LW101 + LW202(ก็ได้)
LW306 + LW307
LW308 + LW309
LW308 + LW443(วิชาเลือก)

นอกจากที่เหลือสามารถลงได้โดยอิสระ ไม่จำเป็นต้องอาศัยวิชาใกล้เคียงแต่อย่างใด
มีอย่างหนึ่งก็คือ จำไว้ว่า วิชาบางวิชาง่ายกับคนๆหนึ่ง แต่อาจยากกับคนอีกคนหนึ่ง
ดังนั้นวิธีการเรียนของแต่ละคน และ ความเข้าใจในเนื้อหาวิชาจะไม่เหมือนกัน
สิ่งเดียวที่คุณควรจะทำ คือ หาเพื่อนที่เรียน นิติฯ ให้มากเข้าไว้
จะได้แลกเปลี่ยนความรู้ต่อกัน

สิ่งสำคัญที่ควรจะมี คือ ความจริงใจต่อเพื่อน มิใช่ว่าคบเพียงเอาความรู้เท่านั้น

ข้อแนะนำ(ส่วนตัว)ในการอ่านหนังสือ
ถ้าไม่มีเวลาเข้าฟังบรรยาย (ส่วนใหญ่จะเกิดกับคนที่ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย)
ลองทำตามวิธีนี้ดูอาจช่วยคุณได้บ้าง
1. อ่านให้จบไปเป็นเล่มๆในแต่ละวิชาก่อน โดยอ่านเพื่อให้เห็นภาพรวมๆของวิชานั้น
อย่าเพิ่งไปจดจ่อ จดจำอะไรมากนัก สมองมันจะจำไปเอง

2. เมื่ออ่านครบทุกวิชาแล้ว ให้กลับมาอ่านทวนอีก 1 รอบ ทำแบบเดิม แต่ครั้งนี้ให้จดเนื้อหาที่เป็นสาระสำคัญเอาไว้ ให้มากที่สุด เพราะการอ่านครั้งที่ 2 คุณจะเข้าใจมากขึ้น

3. อ่านไปด้วย ดูประมวลไปด้วย และ จดข้อความหรือข้อสำคัญลงในประมวลนั้นเลย
อีกอย่างเวลาซื้อประมวล ควรซื้อเล่มใหญ่ อย่าไปซื้อเล่มแบบพกพา เพราะมันจดอะไรลงไปได้ยากมาก

4. เมื่อทำครบทุกวิชาแล้ว ให้ไปหาซื้อข้อสอบเก่ามาลองทำดู และเวลาทำอย่าเปิดหนังสือตอบเด็ดขาด ให้ตอบไปเลย เพราะเราจะได้รู้ว่าเราเข้าใจหรือไม่ โดยการที่เราตอบถูกหรือผิดนั้น จะเป็นตัวบอกว่าการที่เราอ่านหนังสือมา เราเอามาปรับใช้ได้แค่ไหน เมื่อข้อไหนทำผิด ให้กลับไปดูว่าผิดเพราะอะไร คุณเองจะเข้าใจดีขึ้นในข้อผิดพลาดตรงนั้น แต่ถ้าข้อไหน ทำถูกให้จำไว้ ภายหลังถ้ากลับมาทำข้อที่ถูกนั้นใหม่ แต่ดันตอบผิด แสดงว่าคุณไม่เข้าใจอย่างแท้จริง ที่ตอบถูกในตอนแรกคือ ฟลุ๊ค....ดังนั้นคุณก็ควรกลับไปทบทวนใหม่...ประเด็นอะไรที่ตอบถูกควรจำได้ มันก็จะทำได้อยู่นั้นเอง ไม่ใช่ตอบผิดบ้างถูกบ้าง...นั้นหมายความว่า คุณยังปรับใช้ไม่ถูกต้องที่สุด....

5. ถ้ามีเวลา หรือ มี Internet ให้ดูการบรรยายสดบ้าง หรือถ้ามีโอกาสควรดูทั้งหมดที่ลงเท่าที่มีการบรรยาย แต่ถ้าวิชาไหนไม่มีการบรรยายสด ก็ดูเทปเก่าๆได้ เนื้อหาแทบไม่ต่างกัน

6. พยายามหาเพื่อนให้เยอะๆ และ ถามเพื่อนของเราที่เข้าเรียนวิชาที่ตรงกับเรา ว่า อ. เน้นตรงไหน เพราะจะช่วยคุณให้ทำความเข้าใจตรงนั้นให้มากกว่าเดิม...

7. ตัวประมวลควรท่องอย่างสม่ำเสมอ อย่าไปท่องเอาใกล้ๆวันสอบ เพราะคุณจะจำได้ไม่หมด และ จำได้ไม่ดี คือ ลืมเสียส่วนใหญ่ เพราะการสอบมันตื่นเต้นมาก…อีกอย่างถ้าสอบติดกันเกินไป คุณก็จะไม่มีเวลาท่องของวิชาต่อไปแน่นอนเพราะเวลามันน้อย

8. อย่าถามว่าท่องวันละกี่มาตรา แต่ให้ท่องเท่าที่คุณท่องแล้วจำได้ก็พอ

หวังว่า วิธีนี้จะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับการเตรียมตัวในการอ่าน การเรียนในคณะนิติศาสตร์...ครับ
อ้อ...วิธีนี้ไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดนะครับ แค่อยากแลกเปลี่ยนวิธีเรียนเท่านั้น เพราะผมใช้วิธีนี้แล้วได้ผลมากที่สุด เท่าที่ลองหาวิธีต่างๆมาแล้ว

ขอให้โชคดี ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2008, 05:43:18 pm โดย น้าออด » บันทึกการเข้า

สายด่วนทนายความ  084-676-4477
t@i
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:15:22 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

แต่ว่า ทำไม นิติปรัชญา มันยากยังไงไม่รู้

มึน Huh?
tk911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:21:28 am »

ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับการเรียนสามารถปรึกษาทางสายด่วนได้มั้ยครับ Grin Grin Grin
ทนายอาสา
ทนายความ
Administrator
สมาชิกว่างงาน

ทนายอาสา ปรึกษาคดีฟรี

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:48:15 am »

ได้...
แต่ห้ามโทรไปยืมเงินแล้วกัน  Cool

สายด่วนทนายความ  084-676-4477
chokedee544
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:53:22 am »

ค่ะ...
hangman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 08:59:51 pm »

เทอมนี้ผมลงล้มละลายไป ปรากฎว่ามีวิแพ่งมาเกี่ยวด้วย ซึ่งผมยังไม่ได้ลงเลย จารอดไหมนี่ Embarrassed
tamikooh
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 01:48:47 pm »

เป็นกำลังใจให้กับน้องใหม่ทุกท่าน ที่ก้าวเข้ามาเรียนในรั้วพ่อขุนรามคำแหง

ไม่มีอะไรที่จะเป็นอุปสรรคต่อท่านได้ นอกจากใจของท่านเอง
wisarute_t
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 07:49:02 am »

ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้อีกนิดนะครับ เรื่องของภาษาเหมือนกันนะครับ ส่วนมากแล้วเด็กนิติรามจะอ่อนภาษามาก คืออย่างนี้ครับ ผมเองคิดว่าถ้าน้องๆต้องการที่จะเรียนเพื่อทำงานจริงๆไม่ว่าจะอัยการหรือผู้พิพากษา ทนายความ หรือแม้แต่นิติกร ถ้าเราเก่งภาษาจะเริ่มได้เปรียบแล้วนะครับ สำคัญนะครับเพราะผมเองก็เพิ่งมาเริ่มเรียนเอาจริงเอาจังตอนเทอมสุดท้ายก็เกือบไม่ทัน เรียกได้ว่าขอจบวิชาสุดท้ายเลย น้องๆต้องหัดอ่านหัดท่องไว้บ้างก็ดี หลักพื้นฐานเอาให้ได้ก่อน ศัพท์ค่อยมาท่องทีหลังนะครับ

ขอบคุณครับ
ladyeme
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:49:48 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

แต่ว่า ทำไม นิติปรัชญา มันยากยังไงไม่รู้

มึน Huh?

เรื่องนี้ค่อนข้างเห็นด้วยค่ะ  หลังๆมานี่ลองดูข้อสอบวิชานี้เทียบกับข้อสอบเก่าๆ  ถือได้ว่ายากกว่าสมัยก่อนพอประมาณ  แต่ยังงัยซะสังเกตให้ดีเรื่องที่ออกสอบเน้นอยู่ไม่กี่เรื่องเองค่ะ  ลองอ่านดูให้ละเอียดจับหลักไว้ให้มั่น  ก็จะผ่านไปได้ค่ะ  เป็นกำลังใจให้นะคะ

ส่วนตัวขอยกมือสูงๆค้านวิชาLW101ที่คุณเจ้าของกะทู้ว่าง่ายนะคะ   หลังๆมาข้อสอบยากมาก  อาจจะเพราะตัวเองไม่ถนัดกฏหมายมหาชนด้วยกระมัง   บวกกับอาจารย์ชอบโยงข้อสอบไปเกี่ยวพันเรื่องรัฐธรรมนูญด้วย  เลยยิ่งยากยิ่งแย่อิอิ   สอบมาหลายครั้งไม่ผ่านซะที :Smiley

เกี่ยกับเรื่องภาษาที่คุณwisarute_t เป็นห่วงเห็นด้วยอยู่นะคะ   เด็กนิติอย่างเราควรขวนขวายกับเรื่องภาษาให้มากกว่านี้  เพราะเป็นอีกเรื่องที่ทำให้เรามีโอกาสมากกว่าคนอื่น  เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ
law_aspect
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 05:37:47 pm »

สวัสดีค่ะทุกคน เรามีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้เรียนวิชาชีพกฎหมาย คณะนิติศาสตร์ เรียนในสิ่งที่ตัวเองรัก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่พี่ออดแนะนำและคำแนะนำของรุ่นพี่และเพื่อนๆนิติศาสตร์อีกหลายคนแนะนำค่ะ  Grin ตอนนี้เรียนปี1เทอม2 เกรดLw101 กับ Lw102ออกแล้วได้ Pค่ะ หลายคนบอกว่า Lw101ยาก พูดซะน่ากลัวเชียวนะคะพี่ๆเพื่อนๆ Grin เราเพิ่งสอบเมื่อ 1/2550 ครั้งเดียวผ่าน..เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ..
หน้า: [1] 2 3 ... 6 |   ขึ้นบน
  พิมพ์